Vợ hoặc chồng có quyền giao dịch bán nhà mà không cần hỏi ý kiến người kia không? Nếu việc này xảy ra thì phải làm sao?

CHIẾM HỮU, SỬ DỤNG, ĐỊNH ĐOẠT TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG

(Điều 13 Nghị định 126/2014/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2014)

"1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận. Trong trường hợp vợ hoặc chồng xác lập, thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì được coi là có sự đồng ý của bên kia, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Hôn nhân và gia đình.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng định đoạt tài sản chung vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Hôn nhân và gia đình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch vô hiệu và giải quyết hậu quả pháp lý của giao dịch vô hiệu."

Khoản 2 Điều 35 Luật Hôn nhân và gia đình

"Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình."

*** Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp luật và thực hiện các dịch vụ luật nhanh chóng, uy tín và hiệu quả.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHỤNG VIỆT

(luatsuphungviet.com)

CN1: 43 Hoàng Hoa Thám, P.6, Q. Bình Thạnh, TP.HCM

CN2: 395B Bùi Đình Túy, P.14, Q. Bình Thạnh, TP.HCM

CN3: Shophouse 01, Tòa nhà Chung cư Thái An 6, P.14, Gò Vấp, TP.HCM

Tổng đài Tư vấn pháp luật: 1900.633.239

Tel: 028 6673 3096

Hotline0973 98 99 88 - 0989 022 851

Website: http://www.luatsuphungviet.comhttp://www.luatsu.eu

Email: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.